Tiền rách đổi ở đâu? Ngân hàng có đổi tiền rách không?

Bạn cần đổi tiền rách và đang tự đặt câu hỏi “Tiền rách đổi ở đâu?” và “Ngân hàng có đổi tiền rách không?” Hãy yên tâm! Hầu hết các ngân hàng và tổ chức tài chính đều hỗ trợ đổi tiền rách. Bạn có thể đến bất kỳ chi nhánh ngân hàng nào để thực hiện việc đổi tiền một cách dễ dàng.

Tiền rách có đổi được không?

Quy định về đổi tiền rách tại ngân hàng, được ghi rõ trong Thông tư 25/2013/TT-NHNN, có các điều kiện và điểm quan trọng sau:

Tiền rách đổi ở đâu? Ngân hàng có đổi tiền rách không?
Tiền rách đổi ở đâu? Ngân hàng có đổi tiền rách không?
  1. Tiền rách có thể đổi được nếu:
  • Tiền bị rách nát, hư hỏng do quá trình lưu thông, như tiền giấy mờ nhạt, bẩn, nát, hoặc tiền kim loại bị mòn, hư hỏng hình ảnh, chữ số, lớp mạ đồng.
  • Tiền bị lỗi kỹ thuật do quá trình in đúc, như giấy in bị gấp nếp làm mất hình ảnh hoặc màu in.
  1. Điều kiện để có thể đổi tiền rách:
  • Tiền rách nát, hư hỏng không phải do hành vi cố ý.
  • Trường hợp tiền bị cháy, thủng, phần còn lại phải trên 60% diện tích tờ tiền cùng loại.
  • Nếu được can dán, phải có diện tích tối thiểu 90% so với diện tích tờ tiền cùng loại, đồng thời đảm bảo nguyên gốc, nguyên bố cục.
  • Nếu bị biến dạng co nhỏ do cháy, diện tích tối thiểu phải bằng 30% so với diện tích tờ tiền cùng loại.
  • Các đặc điểm trên phải còn đảm bảo nguyên gốc, nguyên bố cục, đồng thời đảm bảo ít nhất 2 yếu tố an toàn trong các yếu tố như yếu tố ẩn trong cửa sổ nhỏ, mực không màu phát quang, hàng số seri phát quang, dây bảo hiểm, yếu tố IRODIN, chân dung chủ tịch Hồ Chí Minh.
Xem thêm  Tài khoản số đẹp là gì? Danh sách các ngân hàng mở tài khoản số đẹp ra sao?

Nếu tiền không thỏa mãn các điều kiện trên, ngân hàng có quyền từ chối đổi tiền.

Tiền rách đổi ở đâu? Ngân hàng nào đổi tiền rách

Hiện nay, tất cả các ngân hàng và tổ chức tài chính đều hỗ trợ đổi tiền rách. Bạn có thể mang tiền ra bất kỳ chi nhánh nào để thực hiện việc đổi tiền.

Một số ngân hàng đổi tiền rách
Một số ngân hàng đổi tiền rách

Nếu bạn gặp trường hợp nhân viên ngân hàng từ chối đổi tiền rách và vi phạm quy định lưu thông tiền tệ, bạn có quyền phản ánh tình trạng này. Theo điểm a khoản 2 Điều 30 của Nghị định 96/2014/NĐ-CP của Chính phủ về việc xử phạt hành chính trong lĩnh vực tiền tệ, nhân viên từ chối đổi tiền không đủ tiêu chuẩn lưu thông cho khách hàng có thể bị phạt hành chính từ 5 triệu đến 10 triệu đồng. Việc này giúp đảm bảo quyền lợi và sự tiện lợi cho khách hàng khi thực hiện giao dịch tiền tệ.

Dưới đây là quy định về việc đổi tiền rách tại một số ngân hàng:

  1. Ngân hàng BIDV:
  • Đổi tiền không đủ tiêu chuẩn lưu thông do biến dạng, hư hỏng trong quá trình lưu thông, lỗi do in đúc.
  • Không cần giấy tờ thủ tục cho trường hợp tiền bị biến dạng do quá trình bảo quản.
  1. Ngân hàng Agribank:
  • Tiền do ngân hàng nhà nước Việt Nam ban hành và được lưu hành hợp pháp.
  • Tiền bị rách, thay đổi màu sắc, hoa văn; tiền bị hư hỏng do lỗi kỹ thuật sản xuất.
  • Đổi tiền không đủ tiêu chuẩn không cần giấy tờ đối với tiền bị biến dạng, rách nát do quá trình lưu hành hoặc lỗi kỹ thuật.
  1. Ngân hàng Vietcombank:
  • Đổi tiền polymer bị nhàu, nát, bẩn, rách rời hoặc liền mảnh do được dán lại.
  • Đổi tiền bị mờ màu, hoa văn, chữ số; tiền bị cháy, biến dạng hoặc bị viết, vẽ trên tờ.
  • Đổi tiền xu bị bào mòn, hư hỏng hình ảnh, hoa văn, chữ số hoặc lớp mạ trên bề mặt.
Xem thêm  Lãi suất vay ngân hàng trong tháng này mới nhất

Lưu ý: Đối với những trường hợp tiền không đủ điều kiện đổi, có thể không được chấp nhận và ngân hàng sẽ thông báo lý do. Khách hàng cũng nên tránh đổi tiền ở những tổ chức tài chính trái pháp luật để tránh rủi ro.